Sau 7 năm miệt mài nuôi dúi-loài vật nghiện ăn tre, nứa, mía, hiện tại mô hình nuôi dúi của bà Bình, thị trấn Vũ Quang, huyện Vũ Quang (tỉnh Hà Tĩnh) đã có 120 con dúi mẹ, 30 con dúi đực và vài trăm con dúi thịt thương phẩm sắp xuất chuồng. Mỗi cặp dúi của bà Bình bán ra có giá từ 500.000 - 2.000.000 đồng. Ảnh: PV
Clip: Nuôi la liệt con dúi-ví như loài chuột khổng lồ, chỉ ăn tre, nứa, mỗi cặp có giá tiền triệu của gia đình bà thị trấn Vũ Quang, huyện Vũ Quang (tỉnh Hà Tĩnh).
Dúi được xếp vào loại con đặc sản hiện nay được nhiều nhà hàng, khách sản ưa chuộng, thịt dúi ngon, ăn có tính mát, giàu đạm. Bà Bình, thị trấn Vũ Quang, huyện Vũ Quang (tỉnh Hà Tĩnh) cho hay, dúi là con nuôi mới, dễ nuôi, chi phí đầu tư không cao (chuồng trại, con giống). Ảnh: PV
Thức ăn của loài dúi chủ yếu là tre, nứa và cây mía. Ảnh: PV
Những tin mới hơn
Những tin cũ hơn
Sửa đổi một số tiêu chí, chỉ tiêu của các Bộ tiêu chí ban hành kèm theo Quyết định số 36 và Quyết định số 37 ngày 09/12/2022 của UBND tỉnh
Giao hướng dẫn thành lập Ban Chỉ đạo các Chương trình MTQG cấp huyện, cấp xã
Sửa đổi một số tiêu chí, chỉ tiêu của Bộ tiêu chí quốc gia về xã NTM, Bộ tiêu chí quốc gia về xã NTM nâng cao, Bộ tiêu chí quốc gia về huyện NTM và Bộ tiêu chí quốc gia về huyện NTM nâng cao giai đoạn 2021 - 2025;
Quy chế hoạt động của Ban Chỉ đạo các Chương trình MTQG và xây dựng đô thị văn minh tỉnh Hà Tĩnh giai đoạn 2021-2025
Kết luận của Đ/c Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo các Chương trình MTQG và xây dựng đô thị văn minh tại Hội nghị đánh giá công tác xây dựng NTM 8 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 4 tháng cuối năm 2023