Theo Sở Giáo dục và Đào tạo, đến nay, 100% đơn vị cấp xã trên địa bàn tỉnh đã đạt chuẩn phổ cập giáo dục tiểu học mức độ 3, và Hà Tĩnh là 1 trong 18 đơn vị cấp tỉnh của cả nước đạt thành tích này.
Giờ học ngoại khóa
Chỉ tính riêng trong năm học 2019-2020, đã có 33 trường Tiểu học trên địa bàn được công nhận đạt chuẩn Quốc gia. Nâng tổng số trường Tiểu học đạt chuẩn Quốc gia trong toàn tỉnh lên 193/220 trường, đạt tỷ lệ 88%. Trong đó, có 118 trường đạt chuẩn Quốc gia mức độ 2, chiếm tỷ lệ 54%.
Các địa phương như: Thị xã Hồng Lĩnh, Vũ Quang, Hương Sơn, Can Lộc có 100% trường Tiểu học đạt chuẩn Quốc gia.
Phổ cập giáo dục, xóa mù chữ là chủ trương lớn của Đảng và Nhà nước, hướng tới mục tiêu nâng cao dân trí, đào tạo nhân lực, bồi dưỡng nhân tài, phục vụ sự nghiệp Công nghiệp hóa, Hiện đại hóa quê hương, đất nước.
Thành công của việc hoàn thiện các tiêu chuẩn phổ cập giáo dục tiểu học mức độ 3 sẽ là cơ hội để giáo dục bậc tiểu học Hà Tĩnh ngày càng phát triển.
Tuệ Trang/HTTV
Những tin mới hơn
Những tin cũ hơn
Sửa đổi một số tiêu chí, chỉ tiêu của các Bộ tiêu chí ban hành kèm theo Quyết định số 36 và Quyết định số 37 ngày 09/12/2022 của UBND tỉnh
Giao hướng dẫn thành lập Ban Chỉ đạo các Chương trình MTQG cấp huyện, cấp xã
Sửa đổi một số tiêu chí, chỉ tiêu của Bộ tiêu chí quốc gia về xã NTM, Bộ tiêu chí quốc gia về xã NTM nâng cao, Bộ tiêu chí quốc gia về huyện NTM và Bộ tiêu chí quốc gia về huyện NTM nâng cao giai đoạn 2021 - 2025;
Quy chế hoạt động của Ban Chỉ đạo các Chương trình MTQG và xây dựng đô thị văn minh tỉnh Hà Tĩnh giai đoạn 2021-2025
Kết luận của Đ/c Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo các Chương trình MTQG và xây dựng đô thị văn minh tại Hội nghị đánh giá công tác xây dựng NTM 8 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 4 tháng cuối năm 2023