Những ngày nắng nóng lên đến đỉnh điểm, nhiều con sông, con suối ở vùng cao Nghệ An bước vào mùa cạn nước. Nhân dịp này, nhiều người dân ở các huyện Anh Sơn, Con Cuông, Tương Dương đã không ngại vất vả ra sông, suối cào hến mưu sinh. Ảnh: Đào Thọ
Tại bản Can (xã Tam Thái, huyện Tương Dương), mới sáng sớm nhiệt độ đã lên đến 37 độ C. Tuy vậy, từng tốp phụ nữ từ 2-3 người vẫn ra con suối gần nhà để tranh thủ cào hến về bán. Ảnh: Đào Thọ
Dụng cụ họ mang theo chỉ đơn giản là chiếc cào nhỏ và chiếc oi để đựng hến. Ảnh: Đào Thọ
“Ngày trước cứ đến thời điểm này bà con đi cào hến nhiều lắm, nhưng đang dịp dịch Covid-19 diễn biến phức tạp nên chúng tôi chỉ đi với nhau trong khoảng 2-3 người. Nắng nóng tuy vất vả nhưng bù lại hến nhiều hơn” – chị Lô Thị Nam ở xã Thọ Sơn (Anh Sơn) cho hay. Ảnh: Đào Thọ
Với bà Lương Thị Vân ở bản Can (xã Tam Thái, Tương Dương) thì dù đã gần 60 tuổi nhưng bất chấp nắng nóng, hàng ngày bà vẫn dầm mình dưới nước từ sáng đến chiều để cào hến về bán cho các thương lái ở trong xã. “Mỗi cân hến chỉ bán được 7 nghìn đồng nhưng cũng đủ để trang trải cuộc sống gia đình – bà Vân chia sẻ. Ảnh: Đào Thọ
Hến lúc cào lên trộn lẫn với sỏi đá nên người dân phải rất vất vả mới phân loại ra được. Ảnh: Đào Thọ
Những đoạn nước sâu, nhiều người còn phải bơi lặn trên sông như một “rái cá” thực thụ. Ảnh: Đào Thọ
Một số gia đình có điều kiện hơn sắm thuyền chèo đi xa để cào được nhiều hến hơn. Ảnh: Đào Thọ
Những giọt mồ hôi rơi dưới cái nóng của “chảo lửa Đông Dương”. Ảnh: Đào Thọ
Một ngày làm việc tích cực, mỗi người có thể cào được 15 kg hến cho thu nhập hơn 100 nghìn đồng. Đây là số tiền lớn của người dân để trang trải cho cuộc sống gia đình. Ảnh: Đào Thọ
Những tin mới hơn
Những tin cũ hơn
Sửa đổi một số tiêu chí, chỉ tiêu của các Bộ tiêu chí ban hành kèm theo Quyết định số 36 và Quyết định số 37 ngày 09/12/2022 của UBND tỉnh
Giao hướng dẫn thành lập Ban Chỉ đạo các Chương trình MTQG cấp huyện, cấp xã
Sửa đổi một số tiêu chí, chỉ tiêu của Bộ tiêu chí quốc gia về xã NTM, Bộ tiêu chí quốc gia về xã NTM nâng cao, Bộ tiêu chí quốc gia về huyện NTM và Bộ tiêu chí quốc gia về huyện NTM nâng cao giai đoạn 2021 - 2025;
Quy chế hoạt động của Ban Chỉ đạo các Chương trình MTQG và xây dựng đô thị văn minh tỉnh Hà Tĩnh giai đoạn 2021-2025
Kết luận của Đ/c Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo các Chương trình MTQG và xây dựng đô thị văn minh tại Hội nghị đánh giá công tác xây dựng NTM 8 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 4 tháng cuối năm 2023