Sáng 28/12, UBND tỉnh Hà Tĩnh tổ chức khai mạc Hội thi ẩm thực hướng đến sản phẩm OCOP Hà Tĩnh lần thứ nhất.
Phát biểu khai mạc, Giám đốc Sở VH-TT&DL Bùi Xuân Thập cho biết: Năm 2019, toàn tỉnh có 72 sản phẩm được công nhận đạt tiêu chuẩn OCOP (3 sản phẩm 4 sao, 69 sản phẩm 3 sao). Năm 2020, có 87 sản phẩm được công nhận đạt tiêu chuẩn OCOP (trong đó 4 sản phẩm 4 sao, 83 sản phẩm 3 sao). Hội thi được tổ chức nhằm phát hiện, nâng tầm và giới thiệu quảng bá, tôn vinh các sản phẩm đặc trưng, đặc sản, truyền thống của Hà Tĩnh. Từ đó tạo điều kiện phát triển sản phẩm OCOP trên cơ sở những tiềm năng, lợi thế của tỉnh.
Ban Tổ chức trao cờ lưu niệm cho các huyện, thị, thành phố tham gia hội thi.
Sau thời gian phát động và qua các vòng thi sơ khảo tại các huyện, thị xã, thành phố, Ban Tổ chức đã lựa chọn được 50 sản phẩm tiêu biểu, bao gồm 20 món ăn chế biến trực tiếp và 30 món chế biến sẵn của 13 địa phương tham gia hội thi.
Các món ăn được chế biến từ các nguyên, vật liệu, sản phẩm đặc trưng, đặc sản, truyền thống của địa phương như: giò chả, khô gà, mực rim, cà muối mắm, mứt vỏ bưởi, ...
Tại hội thi, các đơn vị đã trải qua phần thi thuyết trình. Trong ảnh: Phần thi thuyết trình về món gà nướng mật ong của huyện Vũ Quang.
Nội dung thuyết trình gồm tên, chủ đề của món ăn, các nguyên liệu chế biến, quy trình chế biến, khả năng phát triển thành hàng hóa thương mại...
Điểm chấm thi được dựa trên các tiêu chí như: hình thức trình bày đẹp mắt, có đủ nhãn hiệu và hướng dẫn sử dụng, cách lựa chọn nguyên liệu, cách thức chế biến, đảm bảo vệ sinh…
Phần thi của huyện Lộc Hà gây ấn tượng với sản phẩm gà bay.
Theo đánh giá của Ban Tổ chức, hội thi đã được sự quan tâm của lãnh đạo các cấp, với sự nỗ lực của các tổ chức, cá nhân đã đem đến nhiều sản phẩm ẩm thực đa dạng, phong phú với sự khéo léo trong phương thức chế biến và phần trưng bày bắt mắt. Trong buổi sáng nay, Ban Giám khảo đã chấm điểm 30 món ăn chế biến sẵn, chiều nay sẽ tiếp tục chấm thi 20 món ăn chế biến tại chỗ.
Những tin mới hơn
Những tin cũ hơn
Sửa đổi một số tiêu chí, chỉ tiêu của các Bộ tiêu chí ban hành kèm theo Quyết định số 36 và Quyết định số 37 ngày 09/12/2022 của UBND tỉnh
Giao hướng dẫn thành lập Ban Chỉ đạo các Chương trình MTQG cấp huyện, cấp xã
Sửa đổi một số tiêu chí, chỉ tiêu của Bộ tiêu chí quốc gia về xã NTM, Bộ tiêu chí quốc gia về xã NTM nâng cao, Bộ tiêu chí quốc gia về huyện NTM và Bộ tiêu chí quốc gia về huyện NTM nâng cao giai đoạn 2021 - 2025;
Quy chế hoạt động của Ban Chỉ đạo các Chương trình MTQG và xây dựng đô thị văn minh tỉnh Hà Tĩnh giai đoạn 2021-2025
Kết luận của Đ/c Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo các Chương trình MTQG và xây dựng đô thị văn minh tại Hội nghị đánh giá công tác xây dựng NTM 8 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 4 tháng cuối năm 2023