Tranh thủ thời tiết thuận lợi cùng với sự hỗ trợ của máy gặt đập, hơn 10 sào lúa hè thu của gia đình ông Nguyễn Đình Đường, xã Cẩm Hưng, huyện Cẩm Xuyên đã và đang được tập trung thu hoạch. Lúa được mùa, được giá nên ông rất phấn khởi.
Hiện nay hơn 9.000 hecta lúa hè thu trên địa bàn huyện Cẩm Xuyên đã bắt đầu chín rộ, chính quyền địa phương đang chỉ đạo, đôn đốc các xã, thị trấn huy động tối đa nhân lực và máy móc hỗ trợ người dân thu hoạch nhanh, gọn lúa hè thu. Tính đến nay toàn huyện đã thu hoạch được gần 3.000 hecta, với năng suất bình quân đạt 56 tạ/1 hecta, cao nhất từ trước đến nay.
Ông Lê Ngọc Hà - Phó Chủ tịch UBND huyện Cẩm Xuyên cho biết năm nay được mùa, năng suất đạt cao… huyện chủ động liên kết các doannh nghiệp để thu mua lúa cho người dân.
Cùng với huyện Cẩm Xuyên, hiện nay người dân các địa phương trên địa bàn toàn tỉnh cũng tập trung ra đồng để thu hoạch lúa hè thu, phấn đấu hoàn thành toàn bộ diện tích trước ngày 10/9/2020. Vì vậy, tranh thủ thời tiết thuận lợi, trên các cánh đồng người dân đang tập trung phương tiện máy móc và nhân lực để đảy nhanh tiến độ thu hoạch .
Theo dự báo của Đài Khí tượng thủy văn Hà Tĩnh, từ nay đến ngày 10/9 thời tiết tương đối thuận lợi cho lúa chín và thu hoạch, vì vậy cùng với khẩn trương thu hoạch nhanh, gọn lúa hè thu theo tinh thần chỉ đạo của Chủ tịch UBND tỉnh thì hiện nay các địa phương cũng chủ động các giải pháp để triển khai sản xuất vụ đông năm 2020 kịp thời./
Hà Vân – Thành Trọng /HTTV
Những tin mới hơn
Những tin cũ hơn
Sửa đổi một số tiêu chí, chỉ tiêu của các Bộ tiêu chí ban hành kèm theo Quyết định số 36 và Quyết định số 37 ngày 09/12/2022 của UBND tỉnh
Giao hướng dẫn thành lập Ban Chỉ đạo các Chương trình MTQG cấp huyện, cấp xã
Sửa đổi một số tiêu chí, chỉ tiêu của Bộ tiêu chí quốc gia về xã NTM, Bộ tiêu chí quốc gia về xã NTM nâng cao, Bộ tiêu chí quốc gia về huyện NTM và Bộ tiêu chí quốc gia về huyện NTM nâng cao giai đoạn 2021 - 2025;
Quy chế hoạt động của Ban Chỉ đạo các Chương trình MTQG và xây dựng đô thị văn minh tỉnh Hà Tĩnh giai đoạn 2021-2025
Kết luận của Đ/c Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo các Chương trình MTQG và xây dựng đô thị văn minh tại Hội nghị đánh giá công tác xây dựng NTM 8 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 4 tháng cuối năm 2023