Những ngày này, người trồng dưa hấu ở xã Kỳ Hoa, thị xã Kỳ Anh, tỉnh Hà Tĩnh đang hết sức vui mừng, phấn khởi khi dưa hấu được mùa, được giá.
Lâu nay dưa hấu được coi là cây trồng chủ lực của người nông dân nơi đây. Trung bình 1 sào dưa (500m2) người dân thu về được hơn 5 - 8 triệu đồng. Trong đó, chi phí phân bón, giống chỉ hết chưa đầy 1 triệu/ sào.
Dưa hấu Kỳ Hoa "Nhỏ nhưng có võ"đang dần làm nên thương hiệu riêng bởi vị ngon, ngọt đặc biệt. (Ảnh: Bảo Yến)
Bà Lê Thị Hợi phấn khởi vì dù dưa nhỏ nhưng vẫn được khách hàng ưa chuộng. (Ảnh: Bảo Yến)
Mùa vụ này, dưa hấu gieo hạt vào đầu tháng 3 đến tháng 5 thu hoạch, đợt sau đó là gieo hạt vào tháng 5 để có dưa hấu bán vào dịp rằm tháng 7. Thời tiết thuận lợi thì tính từ thời điểm gieo hạt 2 tháng sau sẽ thu hoạch được.
Những chuyến xe chở đầy ắp dưa sau quá trình chăm bón của người dân nơi đây. (Ảnh: Bảo Yến)
Thời tiết thuận lợi thì đây sẽ là vụ dưa phục vụ rằm tháng 7 sắp tới. (Ảnh: Bảo Yến)
Ông Nguyễn Đức Nghĩa ( SN 1960) trú tại thôn Hoa Trung, xã Kỳ Hoa cho biết: "Tại cánh đồng Đồng Vại, xã Kỳ Hoa, thị xã Kỳ Anh đất đai phù hợp với rất nhiều loại cây trồng như dưa lê, dưa nít( dưa bở), lạc, đậu,táo, sắn, khoai nhưng thích hợp nhất là dưa hấu. Dưa hấu ở đây dù quả không to, nhưng vỏ mỏng, nhiều nước, mang một vị ngọt đặc trưng nên được khách hàng trong xã và lân cận yêu thích"
Ông Nghĩa cho hay sào dưa này 10 ngày tới sẽ thu hoạch. (Ảnh: Bảo Yến)
4 sào đất, ông Nghĩa gieo hạt vào thời điểm khác nhau, có 1 sào thì đã thu hoạch hết, 2 sào chờ 10 ngày nữa là thu hoạch được, và hiện tại đang gieo hạt ở sào cuối. (Ảnh: Bảo Yến)
Xã Kỳ Hoa hiện có khoảng 7 ha đất trồng dưa hấu, các hộ dân tham gia trồng tập trung ở hai thôn Hoa Đông và Hoa Trung. Hộ ít nhất trồng 1 sào, hộ nhiều nhất trồng 7 sào
Bà Đào Thị Hương ( SN 1960) vợ của ông Nghĩa đang chăm sóc lại mấy cây dưa mới lên vì cơn mưa suốt ngày 12/6 vừa qua. (Ảnh: Bảo Yến)
Giá dưa dao động từ 8.000- 10.000 đồng/kg khiến bà con nông dân xã miền núi Kỳ Hoa, huyện Kỳ Anh, Hà Tĩnh được giá cao. (Ảnh: Bảo Yến)
Dưa hấu sau khi thu hoạch được thương lái đến mua ngay tại chân ruộng. (Ảnh: Bảo Yến)
https://danviet.vn/trong-dua-hau-tren-dat-cat-nang-chang-chang-nong-dan-van-hai-trai-ban-veo-veo-2021061622285495.htm
Nguồn tin: Triệu Dương - Bảo Yến/danviet.vn
Những tin mới hơn
Những tin cũ hơn
Sửa đổi một số tiêu chí, chỉ tiêu của các Bộ tiêu chí ban hành kèm theo Quyết định số 36 và Quyết định số 37 ngày 09/12/2022 của UBND tỉnh
Giao hướng dẫn thành lập Ban Chỉ đạo các Chương trình MTQG cấp huyện, cấp xã
Sửa đổi một số tiêu chí, chỉ tiêu của Bộ tiêu chí quốc gia về xã NTM, Bộ tiêu chí quốc gia về xã NTM nâng cao, Bộ tiêu chí quốc gia về huyện NTM và Bộ tiêu chí quốc gia về huyện NTM nâng cao giai đoạn 2021 - 2025;
Quy chế hoạt động của Ban Chỉ đạo các Chương trình MTQG và xây dựng đô thị văn minh tỉnh Hà Tĩnh giai đoạn 2021-2025
Kết luận của Đ/c Chủ tịch UBND tỉnh, Trưởng Ban Chỉ đạo các Chương trình MTQG và xây dựng đô thị văn minh tại Hội nghị đánh giá công tác xây dựng NTM 8 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 4 tháng cuối năm 2023